• ผู้สร้าง
    Pppp
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะคุณหมอ ตอนนี้หนูกำลังรักษาต่อมไทรอยอยู่คะ แต่ไม่มีพิษนะคะ คุณหมอที่รพ บอกว่าต่อมมันโตนิดหน่อย ไม่มีอะไรมาก แต่หนูไม่อยากให้ต่อมไทรอยโต คุณหมอเลยให้กินยา Euthyrox100 ug ก่อนหลังอาหารตอนเช้า ปกติแล้วประจำเดือนหนูจะมาทุกเดือน แต่พอกินยาไปประจำเดือนหนูไม่มา เกิดจากอะไรคะ เหตุผลที่ประจำเดือนไม่มาเป็นเพราะยารึป่าวคะคุณหมอ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #78541 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณPppp

ยา Euthyrox เป็นฮอร์โมนไทรอยด์สังเคราะห์ ที่ใช้เพื่อรักษาภาวะฮอร์โมนไทรอยด์ต่ำ ซึ่งจากอาการที่ประจำเดือนขาดหายไปนั้น อาจเกิดจากภาวะของโรค คือ ภาวะฮอร์โมนไทรอยด์ต่ำ ซึ่งเป็นสาเหตุให้ประจำเดือนมาผิดปกติได้ค่ะ ในกรณีนี้ แนะนำให้รับประทานยาตามแพทย์แนะนำอย่างต่อเนื่องนะคะ และกลับไปพบแพทย์ตามนัดเพื่อแจ้งอาการให้แพทย์ผู้รักษาทราบ โดยอาจต้องมีการปรับขนาดยาให้ได้ระดับที่เหมาะสมต่อไปค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: ยาEuthyrox100ug
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close