• ผู้สร้าง
    Datar
    ผู้เยี่ยมชม

เคยมีประจำเดือนแต่นานแล้ว ล่าสุดตอนไหนคือจำไม่ได้แล้ว ใช้ชีวิตปกติไม่มีผลกระทบ เลยไม่ได้สน แต่ตอนนี้อายุ20 ๆด้ยินพูดเรื่องนี้กันเลยเริ่มกลัว คนรอบข้างบอกว่าสามารถเป็นมะเร็ง หรือเนื้องอกได้ เลยอยากมาปรึกษาและขอคำแนะนำด้วยค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #20418 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณDatar

แนะนำควรรีบไปตรวจดีกว่านะคะ เพราะการที่ประจำเดือนไม่มาก็ถือว่าไม่ดีอยู่แล้ว เราจะมีการสะสมของเสียในร่างกายเยอะค่ะ และการที่ขาดประจำเดือนนานๆ ก็เสี่ยงกับโรค ภาวะถุงน้ำรังไข่หลายใบ (PCOS) เป็นความผิดปกติของระบบต่อมไร้ท่อ หรือ ฮอร์โมนในร่างกายค่ะ

กำลังดู 1 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 1 (ของทั้งหมด 1)
ตอบกลับไปยัง: ไม่มีประจำเดือน3ปีแล้ว (เป็นคนอ้วน)
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close