• ผู้สร้าง
    Atchara
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ คือกินยาคุมแบบ 28 เม็ด (แอนนี่ ลินน์ 28) มา 1 แผงแล้ว แล้วเริ่มแผงใหม่หลังจากนั้นมี พสพ หลังจากกินเม็ดแรก หลั่งใน เสี่ยงต่อการตั้งครรภ์มั้ยคะต้องกินยาคุมฉุกเฉินด้วยรึป่าว แล้วยาคุมมีผลคุมกำเนิดตั้งแต่เม็ดแรกเลยมั้ยคะ

กำลังดู 10 ข้อความตอบกลับ - 16 ผ่านทาง 25 (ของทั้งหมด 25)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #132190 Reply
    Toey toey
    ผู้เยี่ยมชม

กินยาคุมเมโลเดียมาได้3แผงแล้วแต่ยังไม่เคยมีเพศสัมผัส (กินตรงเวลาเดิมทุกวันนะคะ) แล้วมาเริ่มกินแผงที่4 ได้4วัน  แล้วมีเพศสัมพันธ์ครั้งแรกในวันที่4ของยาคุมแผงที่4 มีโอกาสท้องมั้ยคะ 

เช่นเริ่มกินแผงที่4  วันที่17 แล้วมีเพศสัมผัสครั้งแรกในวันที่22 เดือนเดียวกันจะท้องมั้ยคะ (ใส่ถุงยางร่วมด้วย) ตอนมีเพศสัมผัสค่ะ

#132257 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณAtchara

ในระหว่างที่ทานยาคุมกำเนิดหากทานอย่างถูกต้อง สม่ำเสมอ ถือว่ามีประสิทธิภาพในการคุมกำเนิดสูง โอกาสเกิดการตั้งครรภ์ต่ำ

หากมีความกังวลใจแนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์เพื่อความแน่ใจ โดยการตรวจการตั้งครรภ์สามารถซื้อชุดตรวจได้ที่ร้านขายยา และเริ่มตรวจหลังมีเพศสัมพันธ์ประมาณ 14วัน ค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

คุมกำเนิดอย่างไร ให้ปลอดภัย ได้ผลดี? พร้อมเผย 5 วิธีคุมกำเนิด ยอดแย่ เสี่ยงท้อง!

#132258 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณToey toey

ในระหว่างที่ทานยาคุมกำเนิดหากทานอย่างถูกต้อง สม่ำเสมอ ถือว่ามีประสิทธิภาพในการคุมกำเนิดสูง โอกาสเกิดการตั้งครรภ์ต่ำ

หากมีความกังวลใจแนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์เพื่อความแน่ใจ โดยการตรวจการตั้งครรภ์สามารถซื้อชุดตรวจได้ที่ร้านขายยา และเริ่มตรวจหลังมีเพศสัมพันธ์ประมาณ 14วัน ค่ะ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

คุมกำเนิดอย่างไร ให้ปลอดภัย ได้ผลดี? พร้อมเผย 5 วิธีคุมกำเนิด ยอดแย่ เสี่ยงท้อง!

#133293 Reply
    มุก
    ผู้เยี่ยมชม

กินยาคุมแบบ28เม็ด เเผงเเรกในช่วงที่ไม่มีประจำเดือนค่ะ จากนั้นมีประจำเดือนมาในช่วงเม็ดแป้งจนถึงขึ้นเเผงใหม่เม็ดที่ 2 เเผงที่2กินทันทีหลังจากหมดแผงเเรกค่ะ เเละมีพสพ.กับแฟนหลั่งใน กินยาคุมเเผงที่2ได้วันที่ 5ค่ะ อยากทราบว่าจะมีโอกาสตั้งครรภ์ไหมคะ เเล้วจำเป็นต้องกินยาคุมฉุกเฉินด้วยไหมคะ

#133409 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณมุก

ตามปกติยาคุมจะสามารถป้องกันได้ แต่อย่างไรก็ตามแนะนำให้รีบตรวจการตั้งครรภ์หลังจากมีเพศสัมพันธ์ 14 วัน และหากจะป้องกันควรกินยาคุมฉุกเฉินทันทีหรือภายใน 72 ชม. หรือควรได้รับการป้องกันวิธีอื่นร่วมด้วยและควรเข้าไปพบสูตินารีแพทย์เพื่อตรวจการตั้งครรภ์และประเมินอาการที่ผิดปกติโดยตรงและหากต้องคุมกำเนิดระยะยาว ควรหาวิธีคุมกำเนิดที่เหมาะสม จากอาการคลื่นไส้อาเจียน เป็นผลข้างเคียงจากยาคุมกำเนิดฉุกเฉินค่ะ

#135427 Reply
    ธิดารัตน์
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าเริ่มกินยาคุมไม่ใช่วันแรกที่เป็นประจำเดือนแต่เป็นวันที่3

พอประจำเดือนหมด มีเพศสัมพันธ์ หลั่งใน มีโอกาสท้องไหมคะ ปล.พึ่งเริ่มแผงแรกค่ะ

#135460 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณธิดารัตน์

หากเริ่มยาคุมกำเนิดเป็นแผงแรก ประสิทธิภาพของการคุมกำเนิดเริ่มเมื่อทานยาคุมแผงแรกผ่านไป 7-14 วัน

หากมีเพศสัมพันธ์ผ่านมาไม่เกิน 3วัน แนะนำทานยาคุมกำเนิดฉุกเฉิน อย่างไรก็ตามแนะนำปรึกษาเภสัชกรที่ร้านขายยาอีกครั้งเพื่อแนะนำตามความเหมาะสมในการใช้ยาแต่ละรายค่ะ

#139515 Reply
    น้ำ
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ กินพรีม 28 แผงที่1 หมดไปแล้ว ขึ้นแผงที่ 2 วันที่จะต้องกิน ยาเม็ดที่ 9 เวลาช่วงดึก ช่วงสายๆได้หลั่งในไปค่ะ

#139664 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณน้ำ

ตามปกติยาคุมจะสามารถป้องกันได้ แต่อย่างไรก็ตามแนะนำให้รีบตรวจการตั้งครรภ์หลังจากมีเพศสัมพันธ์ 14 วัน และหากจะป้องกันควรกินยาคุมฉุกเฉินทันทีหรือภายใน 72 ชม. หรือควรได้รับการป้องกันวิธีอื่นร่วมด้วยและควรเข้าไปพบสูตินารีแพทย์เพื่อตรวจการตั้งครรภ์และประเมินอาการที่ผิดปกติโดยตรงและหากต้องคุมกำเนิดระยะยาว ควรหาวิธีคุมกำเนิดที่เหมาะสม จากอาการคลื่นไส้อาเจียน เลือดออกผิดปกติ เป็นผลข้างเคียงจากยาคุมกำเนิดฉุกเฉิน  และอาจใช้ยาปรับฮอร์โมนถ้าเกิดอาการผิดปกติค่ะ

#142730 Reply
    Khemika
    ผู้เยี่ยมชม

คือว่ากินยาคุมแบบ28เม็ดหมดไปแล้ว1แผง ตอนนี้เริ่มแผงที่2 กินได้3วัน มีอะไรกับแฟนแต่ไม่ได้หลั่งใน จะเสี่ยงท้องไหมคะ

กำลังดู 10 ข้อความตอบกลับ - 16 ผ่านทาง 25 (ของทั้งหมด 25)
ตอบกลับไปยัง: Reply #57825 in เริ่มกินยาคุมแผงที่ 2 แล้วหลั่งใน เสี่ยงท้องไหม
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close