• ผู้สร้าง
    pimwara pim
    ผู้เยี่ยมชม

ลูกชายก่อนหน้านี้3วันมีไข้สูงขึ้นถึง40องศา แล้วก็มีอาการถ่ายบ่อยพอเมื่อวานอาการไข้ลดถ่ายน้อยลง ช่วงเย็นๆก็มีพดผื่นขึ้นตรงจมูกลามถึงใต้ตาเป็นพดผื่นเม็ดเล็กๆ แล้วก็มีจุดแดงๆขึ้นที่หัว2-3เม็ดค่ะ ตอนไปหาหมอที่คลีนิกคุณหมอเกรงว่าจะเป็นไข้เลือดออกถ้าไข้ไม่ลด จะมีจุดแดงๆขึ้นเต็มตัว แต่นี้มีพดผื่นขึ้นแค่ใบหน้าค่ะ ยังไม่มีวี่แววจะขึ้นตามแขนขาตอนนี้จะลามแค่ใบหน้าอยากทราบว่าลูกจะมีสิทธิ์เป็นไข้เลือดออกหรือเป็นแค่พดผื่ในตัวเด็กที่มาจากการฉีดวัคซีนหัดเยอรมันตอนน้องได้9เดือนรึป่าวค่ะ

กำลังดู 2 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #17561 Reply

สวัสดีครับ คุณpimwara pim

อาจจะเป็นไข้ออกผื่นหรือที่โบราณ เรียกว่า ส่าไข้ก็ได้ครับ

วิธีการดูแลรักษาก็คือเช็ดตัวเมื่อมีอาการนะครับ แล้วก็กินยาลดไข้ทายาแก้ผื่นคันและก็สวยผ้าป้องกันการติดเชื้อเพิ่มก็ดีครับ

#17562 Reply
    pimwara pim
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ ?

กำลังดู 2 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 2 (ของทั้งหมด 2)
ตอบกลับไปยัง: ลูกชาย10เดือน12วันมีผื่นขึ้นที่หน้า
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close