ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้ อื่นๆ

กำลังดู 25 กระทู้ - 15,276 ผ่านทาง 15,300 (ของทั้งหมด 16,117)
    • ข้อความตอบกลับ
    • Last Post
    • ปจดมาไม่ปกติรึปกติ

เริ่มต้นโดย: พรทิพย์ อะเวลา

• ตอบกลับ 1
    • 4 years, 8 months มาแล้ว
    • ขอสอบถามคุนหมอหน่อยค่ะ พอดีเปนปจดวันที่6-13 แร้วเว้นไป11วัน มาอีก25-26ค่ะแบบนี้เปนเพราะอะไรค่ะ ไปหาหมอหมอบอกปกติ ให้กินยาคุมต่อค่ะ
    • สอบถาม

เริ่มต้นโดย: Nn

• ตอบกลับ 1
    • ตอนนี้กินยาคุมแบบรายเดือนยุค่ะเม้ดแรกกินทันในวันที่ปจด.มาวันแรกค่ะ และตอนนี้กินถึงเม้ดที่18แล้ว กินต่อเนื่องทุกวันไม่เคยขาด พอดีว่าวันที่25มี พสพ.แล้วเกิดถุงยางแตกแต่แฟนเกิดเอาออกมาทันแต่ไม่ทราบว่ามันยังค้างยุข้างในหรือปล่าวและในกรณีนี้ต้องกินยาคุมฉุกเฉินเลยไหมค่ะ และตอนนี้กินยาคุมเม็ดฮอร์โมนเหลือยุ...
    • สอบถาม

เริ่มต้นโดย: Pleng

• ตอบกลับ 1
    • คือ เป็น ปจด ล่าสุด วันที่10 ธ.ค. แล้วหายเป็น ปจด วันที่ 14 ธ.ค. และหนูไปมีเพศสัมพันธ์กับแฟนวันที่ 22 ธ.ค. มีเพศแบบป้องกันใส่ถุงยางอนามัย แบบนี้มีโอกาสตั้งครรภ์สูงไหมคะ แล้ว ปจด เดือน มกราคม 2563 จะมาตามปกติไหมคะ
    • ผลข้างเคียงของยาขับปัสสาวะ Moderatic

เริ่มต้นโดย: วรัทสุทธิ์์ สุดยอด

• ตอบกลับ 1
    • แม่มีอาการของโรคหัวใจกินยาชื่อ moderatic เพราะแม่เคยมีอาการของหัวใจโต เพื่อขับน้ำออกจากร่างกาย …วันต่อมาแม่เกิดอาการบ้านหมุนผมจึงพาไปหาหมอๆบอกว่าแม่มีเกลือแร่ในเลือดต่ำจึงต้องให้น้ำเกลือ ต่อมาหมอ
      บอกว่าให้แม่ งดทานยาmoderatic เพื่อไม่ให้เสียเกลือแร่จากการปัสสาวะ
      อยากถามว่าแม่มีอาการของโรคหัวใจอยู่ถ้...
    • กินยาปฏิชีวนะเกินขนาด (AMK 1000g) จะเป็นอะไรมั้ย?

เริ่มต้นโดย: Nut

• ตอบกลับ 1
    • พอดีผมป่วยเป็นหูอักเสบ แล้วคุณหมอสั่งยามาให้ แต่ตัวที่มีปัญหาคือ ยา AMK ผมอ่านฉลากยาแบบผ่านๆ คือจริงๆแล้วต้องเป็นทานหลังอาหาร 2 ครั้ง เช้า เย็น….แต่ผมอ่านผิด ผมทาน 3 เวลา เช้า กลางวัน เย็น หลังอาหาร ผมมาทราบเอาตอนเม็ดสุดท้าย ที่กำลังจะทานยาตาหันไปมองที่ฉลาก เค้าให้ทาน 2 เวลาเองครับ แบบนี้จะเป็นอะไรม...
    • กลืนน้ำลายเหมือนหวัดลงคอ

เริ่มต้นโดย: ปัทมา

• ตอบกลับ 1
    • มีความรู้สึกเวลากลืนน้ำลาย เหมือนตัวเองจะเป็นแบบหวัดลงคอ แต่ไม่มีอาการของหวัด เช่นน้ำมูก หรือมีไข้  เป็นมานาน มากอาการร่วมเดือน เหมือนมีเสมหะในลำคอ เป็นทุกครั้งที่กลืนน้ำลาย
    • สงสัย

เริ่มต้นโดย: tee

• ตอบกลับ 1
    • ทีอวัยวะเพศเป็นจ่ำๆคลายชำเป็นดวงๆก้านข้างไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ
    • ปริมาณยา Amoxicillin 500 mg สำหรับผู้ป่วยสูงอายุ

เริ่มต้นโดย: เนาวรัตน์

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ ดิฉันขอรบกวนคุณหมอให้คำแนะนำ ปริมาณยาที่เหมาะสม ของตัวยา Amoxicillin 500 mg สำหรับคุณแม่ อายุ 81-82 ปี ท่านมีอาการไอแบบมีเสมหะ มาเกือบ 1 สัปดาห์แล้วค่ะ เสมหะ มีสี ขาวขุ่น เหลือง เขียว และข้น ช่วงที่ผ่านมา ได้ให้ท่านทานยา Telfast 60 mg ยาละลายเสมหะ( ยาเก่าที่คุณหมอเคยจ่ายให้ ) และ ยาแคปซูล ...
    • มีเสมหะที่หลอดลมหรือที่คอตลอดแต่ไม่ไอจนต้องกระแอมเพื่อให้คอโล่ง

เริ่มต้นโดย: เล็กโก

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะ คุณหมอ
      เริ่มแรกมีเสมหะอย่างเดียวจนทำให้ไอไม่หายหลายอาทิตย์ จนไปหาหมอ หมอบอกคอไม่อักเสบ แต่ให้ยาขยายหลอดลมและยาแก้อักเสบที่ต้องกินพร้อมข้าว 5 วัน กินหมด ก็ยังไม่หาย ครบเดือนก็ยังเป็น ไม่รู้จะทำอย่างไร
      และเม็ดเลือดขาวต่ำแค่ 2000 เมื่อก่อน 3000 แต่ปัจจุบันต่ำมาก ต้องหาหมออะไรดีคะ
      ขอบคุุณค่ะ
    • ไอได้2-3อาทิตแล้ว

เริ่มต้นโดย: กัลยา

• ตอบกลับ 1
    • มีอาการไอต่อเนืองเหมือนมีเสมหะที่คอเลยทำให่เกิดอาการไอ รุ้สึกเหมือนเป็นโล่งๆๆทีหน้าอกด้วยเวลาไอจัแกร็งท้องมาก……
    • อาการปัสสาวะปวดเจ็บ ไข้ ไอ

เริ่มต้นโดย: (รอฮานี เย็ง

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะคุหมอ
      พอดีลูกชายป่วยมีอาการเวลาปัสสาวะเจ็บมีไข้ แล้วไอ พาไปโรงบาลกินยาที่หมอให้ก็ยังไม่ดีขึ้นค่ะ ยังคงปัสสาวะปวดอีกค่ะแถมบางทีปัสสาวะออกโดยไม่รุ้ตัวค่ะท้องเสียด้วยค่ะ มีวิธีไหนช่วยได้บางไหมค่ะลูกชายดิฉันเป็นโรคอะรัยค่ะ รบกวนตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

• กายภาพบำบัดของคนป่วยเป็นโรค stroke

เริ่มต้นโดย: Pakkawat

• ตอบกลับ 1
    • คืออยากทราบกายทำกายภาพบำบัดของคนป่วยเป็นโรคstroke ว่าต้องทำท่าไหนบ้าง กี่นาที กี่รอบ ละการทำกายภาพบำบัดท่านั้นๆ ช่วยให้ได้กล้ามเนื้อส่วนไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ
    • โรคหัดติดกันง่ายขนาดใหนครับ

เริ่มต้นโดย: ปรัชญา

• ตอบกลับ 1
    • ผมเดินเข้าไปห้องผู้ป่วยโรคหัด​ผมมีโอกาสติดหัดมั้ยครับใส่แค่หน้ากากอนามัยธรรมดา​ แล้วสามารถตรวจหาเชื้อตั้งแต่เนิ่นๆได้มั้ยครับ​พอดีภรรยาตั้งครร   ไม่อยากให้เขาป่วย
    • ท้องไหม

เริ่มต้นโดย: นามสมมุติ ชื่อเรา

• ตอบกลับ 1
    • กินยาคุมแบบ28เม็ดประจำเดือนจะมาตลอดในยาเม็ดสีขาวเม็ดที่3 มีอะไรกับแฟนวันที่9โดยที่ไม่ใส่ถุงหลั่งใน แล้วประจำเดือนมาวันที่10แล้วไปเผลอกินยาคุมฉุกเฉินต่อแล้วประจำเดือนหมด แบบนี้จะท้องไหม
    • มีอาการมี่ข้องใจว่าไม่เคยเป็นแต่ทำไมถึงเกิดขึ้นกับเราคะ

เริ่มต้นโดย: ฉัตรชณัฐ

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีคะ คือ มีปัญหาเกี่ยวกับท้องคะ คือจะมีอาการปวดท้อง มวลท้อง อยากอ๊วก หิวแต่ทานข้าวไม่ได้เลยคะ ทานน้ำ ทานอะไรก็อ๊วกออกมาหมดเลย อาการนี้จะเป็นเฉพาะเวลาขึ้นรถประจำทาง แม้แต่บน MRT ก็เป็นคะ เหมือนว่า ท้องของเรามีการกระทบกระเทือนนิดนึงอาการก็มาทันทีคะ เพิ่งเป็นมาประมาณ 3 ครั้ง ครั้งนี้ครั้งที่สี่คะ เ...
    • เบื่อทุกอย่างบนโลก

เริ่มต้นโดย: ก๊อต

• ตอบกลับ 1
    • ชีวิตเหมือนขาดแรงบัลดาลใจมากครับ ทำอะไรก็เหมือนเดจาวู มันเบื่อไปหมดทุกอย่าง จนบางครั้งรู้สึกว่าจะอยู่ไปเพื่ออะไร เครียดแค่กับเรื่องบางเรื่อง แล้วก็กลับมารู้สึกเบื่อ ไม่อยากคุยกะบใครอยากอยู่กับตัวเอง ละพออยู่คนเดียวก็รู้สึกไม่อยากจะอยู่แล้ว แบบนี้ผมจะเป็นโรคซึมเศร้าไหมครับ
กำลังดู 25 กระทู้ - 15,276 ผ่านทาง 15,300 (ของทั้งหมด 16,117)
สร้างกระทู้ใหม่ใน “ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ถามง่าย ตอบไว โดยผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพ”
ข้อมูลของคุณ:

Covid-19ภูมิแพ้ไข้หวัดต่าง ๆอาการไอปวดท้องเพศสัมพันธ์ถามหมอปรึกษาแพทย์ออนไลน์ปรึกษาปัญหาสุขภาพถามตอบปัญหาสุขภาพถามหมอออนไลน์พบแพทย์ออนไลน์ปรึกษาหมอฟรี

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close