ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ไข้หวัด ไอ ปวดท้อง ภูมิแพ้ อื่นๆ

กำลังดู 25 กระทู้ - 10,101 ผ่านทาง 10,125 (ของทั้งหมด 15,975)
    • ข้อความตอบกลับ
    • Last Post
    • การฉีดยาไข้สมองอักเสบ

เริ่มต้นโดย: พรชนก อิ่มจันทร์

• ตอบกลับ 1
    • 3 years, 3 months มาแล้ว
    • ประมาณเดือนกันยายนปี 63 ได้ไปฉีดยาไข้สมองอักเสบเข็มแรก  และคุณหมอนัดฉีดเข็มที่สอง ต้นเดือนกุมภาพันธ์ ปี 64  แต่ลืมคะอยากทราบว่าจะมีผลอะไรมั้ย ? และถ้าไปฉีกตอนนีได้หรือไม่  หรือว่าไม่ต้องไปฉีดก็ได้ค่ะ
    • ยาคุม21เม็ด

เริ่มต้นโดย: Mewmeii

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะคือหนูมีอะไรกับแฟนวันที่17 ไม่ได้ใส่ถุงหลั่งนอก กินยาคุมฉุกเฉินแล้ว วันที่18 เริ่มกินยาคุมแบบรายเดือนแผงแรก วันที่19 มีอะไรกับแฟน วันนั้นไข่ตก ไม่ได้ใส่ถุง หลั่งนอกค่ะ แล้ววันที่22 มากินยาคุมฉุกเฉินอีก อบากทราบว่ามีโอกาสจะท้องมั้ยคะ
    • คอบวม

เริ่มต้นโดย: ศศิกาญจน์ บัวเผียน

• ตอบกลับ 1
    • เคยคอบวมข้างขวาเมื่อปีที่แล้วประมาณวันที่7กรกฎา63 จากนั้นก็ได้ทำการรักษาที่โรงพยาบาล ได้มีการผ่าตัดจากนั้นวันนัดฝังผลชิ้นเนื้อได้ทีหนองออก หมอเลยกรีดหนองเอาไปตรวจ แต่ผลตรวจออกมา ทั้งชิ้นเนื้อก็ไม่ใช่ชิ้นเนื้อร้าย ผลหนองก็ไม่มีอะไร หลังรักษาแผลจนหายสนิท ประมาณ14ก.ค.64 ได้มีอาการคอบวมอีกแต่เป็นท้ายทอย...
    • มีรอยดำๆขึ้นทั้งสองแขนเลย ทำอย่างไรดีครับ

เริ่มต้นโดย: ทีเจ

• ตอบกลับ 1
    • เป็นรอยจุดดำๆขึ้นทั้งสองและข้อมือด้วยครับ เคยไปปรึกษาหมอโรคผิวหนังเค้าบอกว่าน่าจะแพ้เครื่องสำอาง พอดีก่อนหน้านี้เคยใช้สบู่ผิวขาวตามตลาดยี่ห้อนึงไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันมั้ย แต่หยุดใช้ไปนานแล้ว หาหมอก้อไม่ดีขึ้นเลยหยุดหาหมอไปพักนึงเพราะค่ายาแพงมาก เลยทาโลขั่นสมุนไพรดู บางวันก็จางลง(ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่...
    • แพ้ข้าว แพ้อาหาร

เริ่มต้นโดย: ข้าว

• ตอบกลับ 1
    • ไม่สามารถทานข้าวได้ มีอาการแพ้ ท้องบวม อาหารไม่ย่อย ผื่นขึ้นตามตัว หน้าลอกเป็นที่ๆ ปากไหม้และแตก ลอกเป็นแผ่นๆ เหตุเกิดจากการทานยา ตอนนี้ที่สามารถทานได้และไม่มีอาการแพ้เลยมีแค่ เนื้อสัตว์กับผักเท่านั้น
      มีวิธีรักษา หรือสามารถรักษาให้หายได้ไหมคะ เพราะเกิดจากการทานยาค่ะ
    • ยากันชัก กับ ยาทางจิตเวช

เริ่มต้นโดย: Napas H

• ตอบกลับ 1
    • เป็นลมชัก มีอาการวิตกกังวลร่วมด้วยค่ะ คุณหมอสองท่านต่างแผนก ให้ยามาต่างกันเพื่อรักษาอาการวิตกกังวล คือ – หมออายุรกรรมให้ยา sertaline 50 mg – หมอจิตเวชให้ยา fluoxetine 20 mg ยา 2 ตัวนี้อยู่ในกลุ่มเดียวกันมั้ย ทานร่วมกันได้มั้ย แล้วทานกับยากันชักที่ทานเป็นประจำ คือ keppra และ fycompa ได้หรือไม่คะ เพรา...
    • การเริ่มต้นกินยาคุมหลังผ่าตัด

เริ่มต้นโดย: Tang

• ตอบกลับ 1
    • เรียนคุณหมอ
      เนื่องจากจำเป็นต้องผ่าตัดนิ่วในถุงน้ำดี ซึ่งกินยาคุมจนถึงแถวที่ 2 แล้วแต่ต้องหยุดกินยาคุมกลางแผงเพื่อผ่าตัดดังกล่าวซึ่งตอนนี้กำลังรักษาแผลผ่าตัดที่บ้านพัก หากต้องการเริ่มกินยาคุมอีกครั้ง ต้องเริ่มต้นกินใหม่ยังไง เป็นยาคุมชนิด 21 เม็ด
    • ออกกำลังกายแล้วความดันต่ำ

เริ่มต้นโดย: ประสาร

• ตอบกลับ 1
    • ผมออกกำลังกายด้วยการเดินเร็วทุกวันๆ ละชั่วโมงครึ่ง หลังจากผ่อนคลายแล้วจะรู้สึกว่า เวียนหัว ตาลาย…วัดความดันได้ 105/61 ชีพจร 76
      เช้านี้เลยไม่กล้ากินยาลดความดันเพราะกลัวว่าจะลดลงมาก…ปรกติความดันโลหิต ผมจะอยู่ที่ 132/75 ชีพจร 63….ผมต้องลดเวลาออกกำลังกายลงหรือไม่ครับ?
    • หายใจแรง เหนื่อย ขณะที่นอนหรือนั่งพัก

เริ่มต้นโดย: Krittika

• ตอบกลับ 0
    • เป็น ผป BMI 32 ที่มีประวัติรักษามะเร็งเต้านมซ้าย รักษาด้วยผ่าตัด คีโม ฉายแสง 6 ปีที่แล้ว
      ใช้ยา felodipine, metoprolol, letrozole, rosuvastatin, Ca-Vit D
      หนึ่งสัปดาห์ที่ผ่านมา เริ่มมีอาการหายใจไม่อิ่ม เหนื่อย ต้องหายใจแรงจนอกยกขึ้น ทั้งๆที่นั่งพัก หรือนอนพัก
      ขอคำแนะนำค่ะ
    • สอบถามหน่อยค่ะ

เริ่มต้นโดย: ปพิชญา ปานเจริญ

• ตอบกลับ 4
    • ก่อนหน้านี้มีประจำเดือนประมาณวันที่ 20 แล้วมีอาการเจ็บๆเสียวๆเป็นพักๆบริเวณช่องคลอดไปถึงข้างในขณะที่เป็นประจำเดือนด้วย
      แล้ววันอาทิตย์ที่ 3 พ.ค มีอะไรกับแฟน พอวันจันทร์ตอนช่วงดึก มีเลือดออกทางช่องคลอด ปริมาณปานกลาง พอวันอังคาร ไม่มีเลือดออกทางช่องคลอด แต่ปวดท้องน้อย ส่วนวันพุธมีเลือดออกเปื้อนกางเกงใน...
    • ประจำเดือนมาช้า

เริ่มต้นโดย: วนิดา

• ตอบกลับ 3
    • คือประจำเดือนมาช้ามากตอนนี้จะเข้าเดือนที่3แล้วประจำเดือนยังไม่มาเลยค่ะ ไม่เคยมีเพศสัมพันธ์ด้วย มันเกิดจากอะไรหรอคะ แล้วมันจะเป็นอะไรไหมคะ
    • ประจำเดือนมาผิดปกติ

เริ่มต้นโดย: ชลดา พันธะมา

• ตอบกลับ 1
    • ขออนุญาตสอบถามนะคะเนื่องจากว่าหนูเป็นประจำเดือนตั้งแต่วันที่10ก.พ64.คือเป็นแบบปกติค่ะมีเลือออกจากช่องคลอดแต่หลังจากนั้น4-5วันคือเหมือนจะหมดประจำเดือน(ไม่มีเลือดออกจากช่องคลอดไม่ติดผ้าอนามัยเลย)แต่หลังจากที่หนูคิดว่าประจำเดือนหมดไปแล้วนะคะเวลาหนูเข้าห้องน้ำเพื่อปัสสาวะมันจะมีเลือดติดออกมากับปัสสาวะค่...
    • กินไทลินนอลกับกาเเฟ

เริ่มต้นโดย: พัณณ์พิชญา อารีกิจธวัช

• ตอบกลับ 1
    • กินไทลินนอลกับกาเเฟ เเล้วมีอาการใจสั่น ปวดหัว เหงื่ออกเยอะมากทั้งที่นั่งห้องเเอร์ อยากอาเจียนอันตรายไหมคะ
    • ถูกกระต่ายกัด

เริ่มต้นโดย: จันทร์หอม ทรายมูล

• ตอบกลับ 1
    • เคยถูกหนูกัดค่ะ แล้วไปฉีดยากันบาดทะยัก
      เมื่อ 2  ปีก่อน ปี 2562 แล้วปี 2564 ถูกกระต่ายกัดค่ะ ต้องไปฉีดยากันบาดทะยักไหมคะ แผลที่กัดมีเลือดไหลค่ะ
    • ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับโรค วิธีการดูแลรักษา อาหารการกินและอื่นๆ

เริ่มต้นโดย: สิทธิศักดิ์ คู่ควร

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีครับผมชื่อสิทธิศักดิ์ คู่ควร (ต้น)
      ผมขอรบกวนสอบถามครับ คือว่า ตอนนี้พ่อบุญธรรมของผมเป็นโรคสะเก็ดเงิน- โรคเบาหวาน(แบบเปียก) – โรคความดันสูง
      ผมจึงอยากขอคำปรึกษา
      1.เรื่องอาหารการกินว่ากินอะไรได้บ้าง ควรงดอะไรบ้าง(ผมอยากจะลองจัดเซ็ตเมนูอาหารให้พ่อกินบ้างครับ พ่อผมกินยากมาก)
      2.เรื่องวิธีการรักษาที่...
    • มีเพศสัมพันก่อนเป็นประจำเดือน2ชม. มีโอกาสท้องมั้ย?

เริ่มต้นโดย: Boy

• ตอบกลับ 1
    • ปกติแฟนผมเมนส์มาไม่ค่อยตรงครับแล้วเรามีอะไรกันในวันที่13แต่ป้องกันทุกอย่างครับ แต่ว่าถุงแตกแต่ผมเอาออกทันและใส่ถุงใหม่และทำต่อ แล้วทีนี้ผมให้แฟนกินยาคุมแบบ2เม็ด กินเม็ดแรกไป แต่หลังจากนั้นเมนส์ก็มา แล้วเม็ดที่2ก็กินตอนเป็นเมนส์ครับ แต่ผ่านมา1อาทิตย์ มีเลือดจางๆสีชมพูออกมาคล้ายเลือดล้างหน้าเด็กแบบนั้...
    • อาการผิดปกติที่อวัยวะเพศ

เริ่มต้นโดย: สุเมธ

• ตอบกลับ 1
    • ผมมีอาการแปลกๆ หลังจากอวัยวะเพศโดนกระแทกแล้วพับอย่างแรงจากการที่เพศสัมพันธ์ จากการกระแทกนั้นไม่มีบากแผลภายนอก แต่มีอาการแปลกๆดังนี้ 1. ปัสสาวะสีเข้มมีฟองขึ้นเป็นแพ 2.อวัยวะเพศรู้สึกน้อยลง อันนี้ผมไม่แน่ในว่าคิดไปเองหรือเปล่า 3.ฉี่ยาก รู้สึกว่าฉี่ไม่สุด 4.มีอาการอ่อนเพลียมากกว่าปกติจากที่เคยเป็น จากอ...
    • ปวดหัวข้างเดียว (ข้างซ้าย)

เริ่มต้นโดย: ton

• ตอบกลับ 1
    • ผมปวดหัวข้างเดียว (ข้างซ้าย) มาหลายวันแล้วครับแต่ไม่ได้ปวดมาก เป็นๆหายๆ ปวดจี๊ดๆ
      อยากทราบว่า
      1.สาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ 2. ต้องรักษาอย่างไร 3. ควรไปพบแพทย์เฉพาะทางไหม
      ขอบคุณครับ
    • ปวดหลัง/ปวดก้นกบ

เริ่มต้นโดย: Revadee

• ตอบกลับ 1
    • สวัสดีค่ะคุณหมอดิฉันมีเรื่องอยากถามตอนนี้ปวดหลังมากค่ะและปวดตรงก้นกบมากๆค่ะเดิ เดินก็ยากค่ะเดินเดิ เดินได้แป๊บเดียวก็รู้สึกถึงความปวดค่ะนั่ นั่งก็นั่งได้ไม่นานค่ะจ้ จะเจ็บแบบแป๊บแป๊บที่หลังและก็ร้าวมาถึงขาส่ ส่วนมากจะเจ็บช่วงก้นกบทำให้ ทำให้การใช้ชีวิตยากขึ้นมากค่ะไปหาหมอกระดูก ไปหาหมอกระดูกแล้วคุณห...
กำลังดู 25 กระทู้ - 10,101 ผ่านทาง 10,125 (ของทั้งหมด 15,975)
สร้างกระทู้ใหม่ใน “ปรึกษาปัญหาสุขภาพ ฟรี! ถามง่าย ตอบไว โดยผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพ”
ข้อมูลของคุณ:

Covid-19ภูมิแพ้ไข้หวัดต่าง ๆอาการไอปวดท้องเพศสัมพันธ์ถามหมอปรึกษาแพทย์ออนไลน์ปรึกษาปัญหาสุขภาพถามตอบปัญหาสุขภาพถามหมอออนไลน์พบแพทย์ออนไลน์ปรึกษาหมอฟรี

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close