• ผู้สร้าง
    Atchara
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ คือกินยาคุมแบบ 28 เม็ด (แอนนี่ ลินน์ 28) มา 1 แผงแล้ว แล้วเริ่มแผงใหม่หลังจากนั้นมี พสพ หลังจากกินเม็ดแรก หลั่งใน เสี่ยงต่อการตั้งครรภ์มั้ยคะต้องกินยาคุมฉุกเฉินด้วยรึป่าว แล้วยาคุมมีผลคุมกำเนิดตั้งแต่เม็ดแรกเลยมั้ยคะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 25)
  • ผู้เขียน
    ข้อความตอบกลับ
  • #21741 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณAtchara

หากรับประทานยาคุมกำเนิดต่อเนื่องกันอย่างน้อย 7 วันแล้ว ถือว่ามีประสิทธิภาพในการป้องกันการตั้งครรภ์ค่ะ

ยาคุมกำเนิดแบบฮอร์โมนรวมโดยทั่วไปมีประสิทธิภาพประมาณ 99% ค่ะ หากรับประทานอย่างถูกต้อง ขอให้อ่านรายละเอียดการใช้ยา และปรึกษาแพทย์หรือเภสัชกรร่วมด้วยค่ะ

#26956 Reply
    Noppol
    ผู้เยี่ยมชม

ขอสอบถามค่ะ คือกินยาคุมแบบ28เม็ดแอนนา ได้2แผง แผงที่3กำลังกินยุค่ะได้ครึ่งแผงแล้วมีอะไรกับแฟนวันที่11 มิ.ย.หลั่งใน4ครั้งกลัวท้องเลยไปซื้อยาคุมฉุกเฉินแบบ1เม็ดมากิน พอวันที่ 12 มีอะไรกับแฟนหลั่งใน 1 ครั้ง มีสิทธิ์ท้องมั๊ยค่ะ ตอนนี้กังวลมากค่ะ

#27003 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณNoppol

ถ้าทานยาคุมแบบถูกต้องแล้วมากกว่า 2 เดือน ก็จะไม่ท้องนะคะ แต่การที่รับประทานยาคุมรายเดือนอยู่แล้วไม่ควรรับประทานยาคุมกำเนิดฉุกเฉินเพิ่มค่ะ เพราะจะทำให้ได้รับฮอร์โมนเกิน และรอบเดือนจะผิดปกติค่ะ

#27126 Reply
    Unchlee
    ผู้เยี่ยมชม

กินนาคุมแอนนามาหลายปี ล่าสุดประจำเดือนหมด 2วัน แล้วมีเพศสัมพันธ์ปล่อยใน กลัวท้องเลยกินยาคุมฉุกเฉินแบบ 1เม็ดไป มีโอกาสท้องมั้ยค่ะ

#27210 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณUnchlee

ถ้ารับประทานยาคุมกำเนิดอย่างถูกต้องจะไม่ท้องนะคะ ไม่ต้องรับประทานยาคุมฉุกเฉินเพิ่มเลยค่ะ

#116241 Reply
    แอน
    ผู้เยี่ยมชม

อยากทราบว่ากินยาคุม28เม็ดหมดไป1แผงเเล้ว(แต่กินหลังเป็นประจำเดือน)เริ่มมาต่อแผงที่2 กินได้5เม็ดมีพสพ.หลั่งในท้องไหม

#116496 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณแอน

แนะนำ​ให้​ตรวจ​การตั้งครรภ์​หลังจากมี​เพศ​สัมพันธ์​ 14​  วันและควรหาวิธี​ป้องกัน​เพิ่มเติม​ ยา​คุม​กำเนิดจะได้ประ​สิทธิ​ภาพ​ ถ้ากินครบ  1-2​ อาทิตย์​ขึ้นไป​ แต่ต้องกินให้ครบ

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

#126511 Reply
    ใบเฟิร์น
    ผู้เยี่ยมชม

เริ่มทานยาคุมแบบ28เม็ดตอนประจำเดือนมาวัน3 ตอนนี้ทานครบแล้วประจำเดือนมาในเม็ดแป้งปกติและตอนนี้ขึ้นแผง2 ทานได้2เม็ดแล้วมีเพศสัมพันธุ์หลั่งในจะท้องไหมคะ (ไม่เคยลืม กินยาตรงตามเวลาตลอดค่ะและเริ่มแผง2เมื่อทาน28เม็ดหมด)

#127270 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณใบเฟิร์น

จากประสิทธิภาพในการคุมกำเนิดของยาคุมกำเนิดชนิดรับประทาน ถือว่ายาคุมกำเนิดมีประสิทธิภาพแล้วโดยไม่จำเป็นต้องคุมกำเนิดวิธีอื่นร่วมด้วย (ประสิทธิภาพการคุมกำเนิดเริ่มได้ผลเมื่อทานแผงแรกครบประมาณ 7-14วันค่ะ)

: คำตอบนี้เป็นการให้การแนะนำเบื้องต้น ไม่สามารถแทนการวินิจฉัยโรคหรือการรักษา คุณควรพบแพทย์เพื่อรับการตรวจหากมีอาการน่ากังวล

#128927 Reply
    น้ำทิพย์
    ผู้เยี่ยมชม

<p style=”text-align: left;”>กินยาคุมแบบ21เม็ด(ไดแอน) มีอะไรกับแฟนหลั่งในตลอดเลยค่ะหมดแผงที่3ช่วงที่ต้องหยุดกิน7วัน วันนี้เป็นวันที่4แล้วประจำเดือนยังไม่มาแบบนี้ผิดปกติหรือป่าวค่ะจะท้องรึป่าวค่ะ ลองซื้อที่ตรวจครรภ์มาตรวจก็ขึ้นขีดเดียวแต่ประจำเดือนยังไม่มาไม่เคยกินยาคุมแบบนี้เพิ่งมากินได้2-3แผง 1-2เดือนแรกก็มีอะไรกับแฟนปกติพอถึงช่วงที่ต้องหยุดกินยา7วันประจำเดือนก็จะมาช่วงนี้ แต่พอหมดแผงที่3แล้วเห็นประจำเดือนไม่มาเลยสงสัยค่ะ</p>

#129034 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณน้ำทิพย์

ในช่วงหยุดยาระหว่างรอขึ้นยาคุมกำเนิดแผงถัดไป หากการทานยาคุมกำเนิดถูกต้องมาโดยตลอดแล้วนั้นพบว่าสามารถคุมกำเนิดได้ตามปกติโดยไม่สัมพันธ์กับประจำเดือนค่ะ

หากมีความกังวลใจสามารถทดสอบการตั้งครรภ์ได้หลังมีเพศสัมพันธ์ราวๆ14วันค่ะ

คุมกำเนิดอย่างไร ให้ปลอดภัย ได้ผลดี? พร้อมเผย 5 วิธีคุมกำเนิด ยอดแย่ เสี่ยงท้อง!

#129962 Reply
    Lada
    ผู้เยี่ยมชม

ทานยาคุมแบบ21เม็ดมาได้2ปีแล้วค่ะ ตอนนี้เข้าปีที่3 ทานตรงเวลามาตลอดมีเลทบ้างนิดหน่อยค่ะแต่ไม่เคยข้ามวันเลยค่ะ ทีนี้มีเพศสัมพันธ์แล้วมีการหลั่งในค่ะ กังวลนิดหน่อยค่ะว่าเสี่ยงท้องมั้ยคะ

#129993 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณLada

ในกรณีดังกล่าวที่เกิดขึ้นนี้ หากที่ผ่านมาทานยาคุมกำเนิดได้ถูกต้องมาโดยตลอด โดยเฉพาะ 2 อาทิตย์ก่อนหน้าที่จะมีเพศสัมพันธ์ ถือว่ายาคุมกำเนิดมีประสิทธิภาพคุมกำเนิดได้สูงแล้วค่ะ

หากมีความกังวลใจ สามารถตรวจการตั้งครรภ์หลังมีเพศสัมพันธ์ประมาณ14 วัน โดยสามารถหาซื้ออุปกรณ์ทดสอบการตั้งครรภ์ที่ร้านยาค่ะ

คุมกำเนิดอย่างไร ให้ปลอดภัย ได้ผลดี? พร้อมเผย 5 วิธีคุมกำเนิด ยอดแย่ เสี่ยงท้อง!

#131448 Reply
    Saowaluck
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีค่ะ กินยาคุมเมโลเดีย ไป2 แผงจนครบ และได้เริ่มกินแผงที่ 3 ได้ 4 วัน หยุดยากระทันหัน ในวันที่ 15/5/66 ประจำเดือนมาในวันที่ 19-21/5/66 หลังจากประจำเดือนหยุด มีเพศสัมพันธ์หลั่งข้างในตั้งแต่นั้นมาจนถึงวันที่ 29/5/66 พอจะมีโอกาสตั้งครรภ์ได้มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ🙏

#131544 Reply
    GedGoodLife
    Keymaster

สวัสดีค่ะ คุณSaowaluck

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นดีงกล่าวพบว่ายังมีความเสี่ยงในการตั้งครรภ์ค่อนข้างสูง

หากมีความกังวลใจแนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์เพื่อความแน่ใจ โดยการตรวจการตั้งครรภ์สามารถซื้อชุดตรวจได้ที่ร้านขายยา และเริ่มตรวจหลังมีเพศสัมพันธ์ประมาณ 14วันค่ะ

กำลังดู 15 ข้อความตอบกลับ - 1 ผ่านทาง 15 (ของทั้งหมด 25)
ตอบกลับไปยัง: Reply #57763 in เริ่มกินยาคุมแผงที่ 2 แล้วหลั่งใน เสี่ยงท้องไหม
ข้อมูลของคุณ:

Subscription

• This field is for validation purposes and should be left unchanged.
Ask the Expert Close